Bao Nhiêu Tuổi Thì Được Hút Thuốc Lá?

Bao nhiêu tuổi thì được hút thuốc lá? 18 tuổi đã được hút thuốc lá chưa? Học sinh có được phép hút thuốc lá?… Đó là những thắc mắc của không ít người, đặc biệt là đối với các chàng trai mới lớn, đang có sự tò mò không nhỏ về điếu thuốc lá. Thực tế, hút thuốc lá đang là vấn nạn của nhiều quốc gia trên thế giới. Và đặc biệt, tỉ lệ vị thành niên hút thuốc lá khi chưa đủ tuổi theo quy định của Pháp luật rất cao. Để có câu trả lời chính xác nhất, bạn theo dõi những thông tin tiếp theo dưới đây của chúng tôi nhé!

Bao Nhiêu Tuổi Thì Được Hút Thuốc Lá?
Bao Nhiêu Tuổi Thì Được Hút Thuốc Lá?

[Giải Đáp] Bao Nhiêu Tuổi Thì Được Hút Thuốc Lá?

Bao nhiêu tuổi thì được hút thuốc lá? Có một thực tế mà ít ai biết được là Việt Nam đang là quốc gia có tỉ lệ người hút thuốc lá cao trong top đầu thế giới. Theo thống kê, có khoảng 15.6 triệu người trưởng thành sử dụng thuốc lá, chiếm 22.5%. Bên cạnh những người hút thuốc lá trực tiếp, lượng người hút thuốc lá thụ động (hít phải khói thuốc) cũng ở mức cao đáng báo động. Có đến 28.5 triệu người dù không hút thuốc nhưng hít phải khói thuốc trong nhà. Bên cạnh đó, khoảng 5.9 triệu người không hút thuốc, nhưng tiếp xúc với khói thuốc lá tại nơi làm việc.

Điều đáng nói, tỉ lệ người hút thuốc lá ở độ tuổi từ 16 – 24 tuổi chiếm đến 21,6%, độ tuổi từ 13 – 15 chiếm đến 14%, đặc biệt, có đến 17% tỉ lệ nam sinh hút thuốc lá trước 10 tuổi.

Cũng chính thực trạng hút thuốc lá ở Việt Nam hiện nay, Nhà nước đã đưa ra quy định về độ tuổi được phép hút thuốc lá. Theo đó, Căn cứ tại Điều 9 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 quy định về các hành vi bị cấm như sau:

(1) Sản xuất, mua bán, nhập khẩu, tàng trữ, vận chuyển thuốc lá giả, sản phẩm được thiết kế có hình thức hoặc kiểu dáng như bao, gói hoặc điếu thuốc lá; mua bán, tàng trữ, vận chuyển nguyên liệu thuốc lá, thuốc lá nhập lậu.

(2) Quảng cáo, khuyến mại thuốc lá; tiếp thị thuốc lá trực tiếp tới người tiêu dùng dưới mọi hình thức.

(3) Tài trợ của tổ chức, cá nhân kinh doanh thuốc lá, trừ trường hợp quy định tại Điều 16 của Luật này.

(4) Người chưa đủ 18 tuổi sử dụng, mua, bán thuốc lá.

(5) Sử dụng người chưa đủ 18 tuổi mua, bán thuốc lá.

(6) Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi.

(7) Bán thuốc lá bằng máy bán thuốc lá tự động; hút, bán thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm.

(8) Sử dụng hình ảnh thuốc lá trên báo chí, xuất bản phẩm dành riêng cho trẻ em.

(9) Vận động, ép buộc người khác sử dụng thuốc lá.

Như vậy, căn cứ tại khoản 4 Điều 9 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 thì người chưa đủ 18 tuổi thì không được phép hút thuốc lá. Đến đây, chắc nhiều bạn đã biết được bao nhiêu tuổi thì được hút thuốc lá, đó chính là TRÊN 18 TUỔI.

Hút Thuốc Lá Khi Chưa Đủ Tuổi Sẽ Bị Phạt Như Thế Nào?

Bao Nhiêu Tuổi Thì Được Hút Thuốc Lá?
Tình trạng hút thuốc lá khi chưa đủ tuổi ngày càng tăng cao

Tại điều 24 của Nghị định 176/2013/NĐ-CP như sau:

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi sử dụng thuốc lá khi chưa đủ 18 tuổi.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Trưng bày quá một bao hoặc một tút hoặc một hộp của một nhãn hiệu thuốc lá;

b) Bán thuốc lá không ghi nhãn, không in cảnh báo sức khỏe trên bao bì thuốc lá theo quy định của pháp luật.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc thu hồi thuốc lá không ghi nhãn, không in cảnh báo sức khỏe trên bao bì thuốc lá đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.

Người Hút Thuốc Lá Cần Tuân Theo Nguyên Tắc Nào?

Nguyên Tắc Cần Tuân Thủ Khi Hút Thuốc Lá

Căn cứ tại Điều 13 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 quy định về nghĩa vụ của người hút thuốc lá như sau:

  • Không hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá.
  • Không hút thuốc lá trong nhà khi có trẻ em, phụ nữ mang thai, người bệnh, người cao tuổi.
  • Giữ vệ sinh chung, bỏ tàn, mẩu thuốc lá đúng nơi quy định khi hút thuốc lá tại những địa điểm được phép hút thuốc lá.
Cấm hút thuốc lá tại nhưng nơi công cộng

Ngoài ra, căn cứ theo Điều 7 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 có quy định:

Những người không hút thuốc lá cũng cần có trách nhiệm trong phòng, chống tác hại của thuốc lá bằng việc bảo đảm được thực hiện các quyền và nghĩa vụ của mình:

  • Được sống, làm việc trong môi trường không có khói thuốc lá.
  • Yêu cầu người hút thuốc lá không hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá.
  • Vận động, tuyên truyền người khác không sử dụng thuốc lá, cai nghiện thuốc lá.
  • Yêu cầu cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền xử lý người có hành vi hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá.
  • Phản ánh hoặc tố cáo cơ quan, người có thẩm quyền không xử lý hành vi hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá.

Những Địa Điểm Cấm Hút Thuốc Lá

Tại điều 11 và 12 của Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 đã qui định cụ thể về môi trường không khói thuốc với các nội dung:

  1. Địa điểm cấm hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà và trong phạm vi khuôn viên bao gồm: Cơ sở y tế; Cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành riêng cho trẻ em; Cơ sở hoặc khu vực có nguy cơ cháy, nổ cao; Cơ sở giáo dục từ trung học chuyên nghiệp trở xuống.
  2. Địa điểm cấm hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà bao gồm: Nơi làm việc; Trường cao đẳng, đại học, học viện; Địa điểm công cộng, trừ địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà nhưng được phép có nơi dành riêng cho người hút thuốc lá.
  3. Phương tiện giao thông công cộng bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn bao gồm ô tô, tàu bay, tàu điện.
  4. Địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà nhưng được phép có nơi dành riêng cho người hút thuốc lá bao gồm: Khu vực cách ly của sân bay; Quán bar, karaoke, vũ trường, khách sạn và cơ sở lưu trú du lịch; Phương tiện giao thông công cộng là tàu thủy, tàu hỏa.
  5. Nơi dành riêng cho người hút thuốc lá phải bảo đảm các điều kiện sau đây: Có phòng và hệ thống thông khí tách biệt với khu vực không hút thuốc lá; Có dụng cụ chứa các mẩu, tàn thuốc lá; có biển báo tại các vị trí phù hợp, dễ quan sát; Có thiết bị phòng cháy, chữa cháy.
  6. Khuyến khích người đứng đầu địa điểm cấm hút thuốc lá tổ chức thực hiện việc không hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà.

Học Sinh Hút Thuốc Lá Được Không? Vi Phạm Quy Định Về Quy Định Hút Thuốc Lá Trong Trường Học Sẽ Bị Phạt Như Thế Nào?

Học Sinh Có Được Hút Thuốc Lá Không?

Căn cứ khoản 3 Điều 37 Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông có nhiều cấp học Ban hành kèm theo Thông tư số 32/2020/TT-BGDĐT quy định về các hành vi học sinh không được làm như sau:

(1) Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể giáo viên, cán bộ, nhân viên của nhà trường, người khác và học sinh khác.

(2) Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi, tuyển sinh.

(3) Mua bán, sử dụng rượu, bia, thuốc lá, chất gây nghiện, các chất kích thích khác và pháo, các chất gây cháy nổ.

(4) Sử dụng điện thoại di động, các thiết bị khác khi đang học tập trên lớp không phục vụ cho việc học tập và không được giáo viên cho phép.

(5) Đánh nhau, gây rối trật tự, an ninh trong nhà trường và nơi công cộng.

(6) Sử dụng, trao đổi sản phẩm văn hóa có nội dung kích động bạo lực, đồi trụy; sử dụng đồ chơi hoặc chơi trò chơi có hại cho sự phát triển lành mạnh của bản thân.

(7) Học sinh không được vi phạm những hành vi bị nghiêm cấm khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên thì HỌC SINH KHÔNG ĐƯỢC PHÉP HÚT THUỐC LÁ.

Học Sinh Hút Thuốc Lá Trong Trường Chịu Phạt Như Thế Nào?

Căn cứ khoản 2 Điều 38 Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông có nhiều cấp học Ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT quy định trường hợp học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện có thể được khuyên răn hoặc xử lý kỷ luật theo các hình thức sau đây:

  • Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm.
  • Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm.
  • Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Như vậy, học sinh hút thuốc trong trường có thể bị nhắc nhở, khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh hoặc có thể bị tạm dừng học có thời hạn.

Hút Thuốc Lá Nơi Công Cộng Bị Phạt Bao Nhiêu?

Theo Điều 25 Nghị định 117/2020/NĐ-CP, vi phạm quy định về địa điểm cấm hút thuốc lá mức phạt như sau:

– Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng – 500.000 đồng đối với hành vi hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm. Trường hợp hút thuốc lá trên tàu bay thực hiện theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng không dân dụng.

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng – 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Không có chữ hoặc biểu tượng “CẤM HÚT THUỐC LÁ” tại địa điểm cấm hút thuốc lá theo quy định của pháp luật;

+ Không tổ chức thực hiện, hướng dẫn, kiểm tra, đôn đốc việc thực hiện đúng quy định về cấm hút thuốc lá tại địa điểm thuộc quyền quản lý, điều hành.

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng – 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây tại nơi dành riêng cho người hút thuốc lá:

+ Không có phòng và hệ thống thông khí tách biệt với khu vực không hút thuốc lá;

+ Không có dụng cụ chứa mẩu, tàn thuốc lá;

+ Không có biển báo tại vị trí phù hợp, dễ quan sát;

+ Không có thiết bị phòng cháy, chữa cháy.

Như vậy, theo quy định, hành vi hút thuốc lá nơi công cộng sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng – 500.000 đồng.

Bỏ Thuốc Lá Tại Nhà Với Sản Phẩm Cai Thuốc Lá Thanh Nghị

Bao Nhiêu Tuổi Thì Được Hút Thuốc Lá?

Để không bị mất tiền vô cớ cho những khoản nộp phạt hành chính vì hút thuốc lá thì cách tốt nhất là bạn nên cai thuốc lá. Theo đó, sản phẩm nước súc miệng cai thuốc lá Thanh Nghị giúp người nghiện thuốc lá, thuốc lào cai thuốc trong vòng 5 – 7 ngày. Mùi vị của cai thuốc lá Thanh Nghị giúp làm mất đi vị ngon của thuốc lá, làm người hút cảm thấy chán ghét thuốc lá. Bên cạnh đó, đây còn là sản phẩm hỗ trợ làm sạch miệng, khử mùi thuốc lá trong miệng hiệu quả, an toàn.

Tên đây là những thông tin góp phần giải đáp thắc mắc bao nhiêu tuổi thì được hút thuốc lá, giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về những quy định của Pháp luật về Phòng, chống tác hại của hút thuốc lá. Đừng quên cập nhật những chia sẻ của chúng tôi nhé!

Để được hỗ trợ và tư vấn, liên hệ ngay với chúng tôi:

CÔNG TY TNHH QUỐC TẾ THANH NGHỊ

4.7/5 - (4 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

0902.791.922